
Mradi Na. 4283: UJENZI WA MKONGO WA TAIFA WA MAWASILIANO 
 
Katika Mwaka wa Fedha 2022/23 Sh. 149,700,000,000 ziliidhinishiwa na Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa Mkongo wa 
Taifa wa Mawasiliano ambapo kati ya fedha hizo Sh. 149,000,000,000 ni fedha za 
ndani na Sh. 700,000,000 ni fedha za nje. Katika Hotuba ya Bajeti ya mwaka wa fedha 
2022/23 vipaumbele vilivyoainishwa kwenye mradi huu ni: 
 

(i) Kufanya Ujenzi wa Mkongo wa Majini kiasi cha Kilomita 60 kuunganisha 
Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Ziwa Tanganyika;  

(ii) Kufanya tathmini ya Ujenzi wa Kituo cha kuhifadhi Data Zanzibar;  
(iii) Kuwajengea uwezo wataalam 150 kwenye TEHAMA;  
(iv) Kuendelea kuimarisha usalama wa mitandao, kuongeza udhibiti wa matumizi 

ya taarifa binafsi na kupunguza uhalifu wa mitandao kwa kushirikiana na 
Vyombo vya Ulinzi na Usalama;  

(v) Kukamilisha Nyaraka za Baraza la Mawaziri kuhusu Mapendekezo ya Sheria 
ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Sheria ya TEHAMA na Mkataba wa Jumuiya ya 
Umoja wa Afrika wa Usalama wa Mtandao na Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
(Malabo Convention);  

(vi) Kuelimisha umma kuhusu Mkakati wa Usalama Mtandaoni;  
(vii) Kuwezesha utendaji kazi wa Kamati za Kiufundi kwa ajili ya usimamizi wa 

Mradi wa Mkongo wa Taifa wa mawasiliano;  
(viii) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mradi pamoja na ununuzi wa vitendea kazi 

kwa ajili ya usimamizi wa mradi; na  
(ix) Kuandaa Mpango Mkuu (Master Plan) wa utekelezaji wa Mkongo wa Taifa wa 

Mawasiliano.  
 
Hadi kufikia tarehe 12 Januari, 2023 Wizara ilipokea jumla ya Sh.   39,600,496,772.18 
sawa na asilimia 26.5 ya bajeti iliyotengwa kwa ajili ya Mradi tajwa. Shughuli 
zilizotekelezwa kwa kipindi husika ni kama ifuatavyo: - 
 

(i) Ununuzi wa mitambo kwa ajili ya vituo 111 vya kutolea Huduma (transmission 
and power equipments) umekamilika ambapo usimikaji umefanyika kwenye 
vituo 26 vya kutolea huduma (Point of Presence-POPs and Optical Line 
Amplifiers OLA) kwenye maeneo ya Dar es Salaam, Chalinze Tanesco, 
Chalinze TTCL, Manga, Hale Tanesco, Hale TTCL, Tanga, Horohoro, 
Mkomazi, Same, Mwanga, Moshi, Arusha, Makuyuni, Babati, Namanga, 
Morogoro, Kidatu, Ifakara, Kihansi, Iringa, Mtera, Dodoma, Manyoni, Singida 
na Katesh. Usimikaji katika vituo vingine 85 utakamilika mwezi Juni, 2023 
baada ya kukamilika kwa ujenzi wa mkongo wa Mawasiliano na majengo ya 
vyumba vya mitambo;   

  



(ii) Marekebisho ya vyumba vya mitambo 39 vya mkongo wa Taifa (Civil Works) 
umefanyika kwenye maeneo ya Bariadi, Tukuyu, Miangalua, Kizi, Uvinza, 
Kibondo, Kabanga, Rusumo, Mutukula, Mabuki, Nassa, Ikwiriri, Mikumi, Kidatu, 
Ifakara, Njombe, Makambako, Mafinga, Iringa, Hulia, Tunduru, Michiga, 
Masasi, Tandahimba, Lindi, Mitole, Somanga, Kimanzichana, Chalinze, 
Bagamoyo, Chunya, Horohoro, Igunga, Kahama, Kilosa, Manga, Nzega, 
Namanga na Chimala. 
 

(iii)  Nguzo (OFC Poles and Accessories) 4,775 zimesimikwa kati ya nguzo 19,915 
zitakazotumika kujenga mkongo wa juu (Overhead Fiber Installation) kwenye 
maeneo mbalimbali ya njia za Mkongo. Nguzo hizi pia zitatumika na TANESCO 
kwa ajili ya kupitisha umeme kwenye maeneo ambayo hayana umeme; 
 

(iv)  Ukamilishaji wa Ujenzi wa njia mpya za Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 
umefanyika zenye jumla ya Kilometa 1,663 kati ya Kilometa 4,442 zilizokuwa 
zimepangwa kujengwa; 
 

(v) Ununuzi wa Vifaa vya TEHAMA Desktops-184, Kompyuta mpakato-210, 
Scanners-50 na TTCL modems 200 kwa ajili ya kuboresha mfumo wa ‘case 
management’ kwa ajili ya kurekodi matukio ya uhalifu wa mtandao; 
 

(vi)  Kukamilisha upembuzi yakinifu wa jumla ya vijiji 2,116 visivyokuwa na 
mawasiliano. Taarifa ya upembuzi yakinifu itatumika kuandaa andiko dhana la 
mradi kwa ajili ya kuomba fedha katika Benki ya Exim ya China ili kufanya ujenzi 
wa minara kwenye vijiji hivyo.  
 

(vii)  Kukamilika kwa utungwaji wa Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (Data 
Protection Act,2022) iliyosainiwa Novemba, 2022 na kutangazwa katika Gazeti 
la Serikali tarehe 2 Disemba,2022;  

 


